MAMLAKA YA UDHIBITI WA HUDUMA ZA NISHATI NA MAJI

(EWURA)

MALALAMIKO NAMBA. GA.71/4712/239

WAKAZI WA MTAA WA KILIMANJARO-KIHONDA.........ccuu0s WALALAMIKAJI

DHIDI YA

MAMLAKA YA MAJISAFI NA USAFI WA
MAZINGIRA MOROGORO (MORUWASHA).....corarammarasrarnnarnsss MLALAMIKIWA

TUZO YA MAKUBALIANO

(Imepitishwa na Bodi ya Wakurugenzi ya EWURA kupitia waraka wake na.l6 wa
tarehe 27 Agosti, 2021)

1.0 Maelezo ya Awali

Mnamo tarehe 20 Aprili 2021, Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na
Maji “EWURA” (“Mamlaka”) ilipokea malalamiko kutoka kwa Wakazi wa Mtaa
wa Kilimanjaro-Kihonda wa mjini Morogoro wakiwakilishwa na Bwana Morice
Daudi Tegeje (Mlalamikaji) dhidi ya Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa
Mazingira Morogoro (MORUWASA) (Mlalamikiwa), wakilalamikia huduma

duni ya maji safi kutoka kwa Mlalamikiwa.



Walalamikaji wanaeleza kwamba mara nyingi maji yanatoka kwa wastani wa
nusu saa mpaka dakika arobaini na tano kwa wiki na yakiwa na msukumo
mdogo (low pressure) na kwamba, kwa muda huo mfupi, mgao wa maji kwa
wiki hiyo unakuwa umekwisha. Walalamikaji wameeleza kwamba, kwa baadhi
yao, maji huwa hayatoki kabisa na hata kwa wale ambao maji yanatoka japo
kwa muda mfupi, maji hayo huambatana na hewa jambo ambalo husababisha

kipimo kinachosomwa kwenye dira kutoakisi uhalisia wa maji yanayotumiwa.

Walalamikaji wanaeleza kwamba walifanya juhudi za kuwafahamisha
wasaidizi wa ofisi ya Mlalamikiwa na siku ya usikilizwaji wa shauri lao hakuna
ufumbuzi uliopatikana. Mnamo tarehe 27 Februari 2021, Walalamikaji
waliandika barua kwa Mkurugenzi Mkuu wa Mlalamikiwa kuomba atatue
shida yao ya maji na baada ya barua hiyo, baadhi ya walalamikiwa walipigiwa
simu na Maafisa wa Mlalamikiwa kuulizwa hali ya upatikanaji wa maji. Wiki
mbili zilipita na baadhi ya walalamikaji walipata nafuu ya upatikanaji wa maji

safi ila baada ya wiki hizo mbili, hali ya maji iliendelea kuwa mbaya.

Walalamikaji walileta malalamiko yao EWURA na kuiomba Mamlaka
imuamuru Mlalamikiwa kuwapatia huduma ya maji kwa haraka na yenye
uhakika na kulipwa fidia kutokana na kushindwa kufikia ubora wa huduma
kwa mujibu wa Kanuni za Huduma za Maji Safi na Maji Taka (Leseni na Ubora
wa Huduma), Tangazo la Serikali Na. 849 la 2020, the Water Supply and
Sanitation Services (Licensing and Quality of Services) Rules GN. No. 849/2020).

Baada ya kupokea malalamiko ya Mlalamikaji, mnamo tarehe 21 Aprili, 2021
Mamlaka (EWURA) ilimwandikia Mlalamikiwa na kumuamuru kuwasilisha
utetezi ndani ya siku ishirini na moja (21) kwa mujibu wa kanuni ya 7 (1) ya
Kanuni za EWURA za Taratibu za Kutatua Migogoro ‘Rule 7 (1) of the Energy
and Water Utilities Regulatory Authority (Consumer Complaints Settlement

Procedure) Rules, GN No. 428/2020’.
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Mnamo tarehe 13 Mei 2021, Mlalamikiwa aliwasilisha utetezi wake na kuieleza

Mamlaka (EWURA) yafuatayo:

a)wastani wa maji kutoka ni masaa 8 kwa siku na changamoto ya kukatika

b)

kwa umeme mara kwa mara inachangia kwa kiasi kikubwa kuwepo
kwa huduma hafifu. Pia panapotokea hitilafu wakati wa usafirishaji
mfano (kupasuka kwa bomba kuu linalopeleka maji Kihonda)
hupelekea maji kutoka kwa muda mfupi. Aidha wananchi hupewa
taarifa kupitia dawati la huduma kwa wateja endapo patakua hakuna
huduma ya Majisafi;

kuharibiwa kwa bomba kuu lenye kipenyo cha inchi 6 na reli ya
mwendokasi kuliathiri upatikanaji wa huduma kwa baadhi ya
wananchi wanaotegemea bomba hilo, hata hivyo Mlalamikiwa
aliwasiliana na watekelezaji wa mradi huo ambao wapo chini ya
Mamlaka ya Reli Tanzania (TRC) ili kuweza kufidia gharama za
kuhamisha bomba hilo na wananchi waweze kupata huduma ya maji

safi.

c) palikuwa na changamoto ya wizi wa “Airvalve” katika miundombinu ya

d)

maji mtaa wa Kilimajaro uliopelekea kuwepo kwa upepo mwingie
katika mtandao wa majisafi, Mlalamikiwa aliwasiliana na Mwenyekiti
wa mtaa huo kuomba pawepo na ulinzi wa mali za umma, na
walishukuru kupatiwa ushirikiano wa kutosha na kwa sasa wizi wa
miundombinu ya maji umepungua kwa kiasi kikubwa. Mlalamikiwa
pia anaeleza kwamba amefunga airvalve ili kuweza kuondoa upepo,
lakini pia wanatoa rai kwa wananchi wasiache bomba wazi kama sio
siku ya kupatiwa huduma; na

mahitaji ya maji kwa sasa ni makubwa ukilinganisha na kiasi cha maji
wanachozalisha kwa kuliona hilo serikali imetoa fedha kwa ajili ya
ujenzi wa bomba kuu kutoka mto Morogoro na Kibwe ili kuongeza

wingi wa maji katika maeneo hayo na maeneo mengine lakini pia TRC

3



imeahidi kujenga Birika la maji lenye ujazo wa lita 1,000,000 katika
mlima Magereza ili kuweza kuboresha huduma ya maji kwa wananchi
wanaozunguka Stesheni ya mwendo kasi ikiwemo Kihonda-
Kilimanjaro, Yespa na Kiegea. Ujenzi wa bomba kuu umeanza na
kukamilika kwake kutaboresha hali ya huduma ya maji kwa wananchi
wa Kilimajaro na maeneo mengine kwa asilimia 100. Aidha
Mlalamikiwa anaomba ushirikiano wa kutosha ili kuweza kufikia

malengo ya kutoa huduma bora kwa wananchi kwa masaa 24.

Kikao cha wusuluhishi baina ya pande =zote mbili katika shauri hili

hakikufanyika kama ilivyopangwa kwa sababu Mlalamikiwa hakufika kwenye

kikao. Mnamo tarehe 2 Agosti 2021, malalamiko haya yalikuja kwa ajili ya

kusikilizwa ambapo wadaawa walisuluhishwa na muafaka kati yao ulifikiwa

kwa makubaliano yafuatayo:

a)

b)

kwamba Mlalamikiwa ataweka migawo miwili ya maji katika eneo la
Kihonda-Kilimanjaro kuanzia leo tarehe 3 Agosti 2021. Mgao mmoja wa
eneo la Kilimanjaro Kati (kuanzia kwa Kunambi mpaka stesheni ya SGR)
na mgao wa pili wa eneo la Kilimanjaro Chini (kuanzia kwa Padri Pio
mpaka Coradini) na kila upande upate angalau masaa matatu ya maji

kwa wiki;

kwamba Mlalamikiwa atatekeleza mradi wa kulaza bomba la inchi sita,
urefu wa kilomita 1.3 kuvuka reli ya SGR kufikia tarehe 31 Oktoba 2021
ili kurejesha bomba lililokatwa wakati wa utekelezaji wa mradi wa SGR

kwa lengo la kuboresha mgao wa maji katika maeneo tajwa hapo juu;

kwamba kufikia tarehe 6 Agosti 2021, Mlalamikiwa ataunda kikundi cha
WhatsApp cha wakazi wa Kihonda Kilimajaro kwa ajili ya kurahisisha



utoaji wa taarifa ya mgawo wa maji na masuala mengine kuhusu huduma

ya maji katika eneo husika;

d) kwamba Walalamikaji wamesamehe nafuu ya fidia waliyoomba kwa
kutojibiwa barua na kwamba Mlalamikiwa hatawajibika kulipa fidia

yoyote kwa mujibu wa makubaliano haya;

e) kwamba Mlalamikiwa atahakikisha baada ya kukamilika kwa mradi wa
ujenzi wa bomba kubwa la mserereko (gravity flow) kutoka vyanzo vya
mto Morogoro na Kibwe kwenda Kihonda pamoja na kukamilika kwa
ujenzi wa birika la maji lenye ujazo wa lita milioni moja eneo la mlima
wa Kiegea, ataongeza upatikanaji wa huduma ya maji katika eneo la
Kihonda-Kilimanjaro kwa zaidi ya masaa 8 kwa siku. Mlalamikiwa

atakamilisha miradi hii ifikapo tarehe 31 Disemba 2021;

f) kwamba Mlalamikiwa atahakikisha kunakuwa na mawasiliano ya
kutosha na wateja wake ili kuwezesha taarifa kuhusu huduma ya maji
kuwafikia wateja na kushughulikia malalamiko ya wateja kwa wakati.
Mawasiliano yawe kwa njia ya simu na mitandao ya kijamii kama vile

WhatsApp; na

g) mlalamikiwa atahakikisha wakati wote anajibu barua za wateja kwa
wakati kwa mujibu wa Kanuni za Leseni na Ubora wa Huduma za Mayji,

2020 na Mkataba wake na Huduma kwa Mteja .

Makubaliano haya yamefupishwa kimaandishi kama inavyoainishwa kwenye
kanuni ya 14(4) ya Kanuni za Taratibu za Kutatua Migogoro namba 428/2020

na kama inavyoainishwa kwenye fomu ya makubaliano.



2.0

Makubaliano

Pande zote mbili zimefikia muafaka na kwa mujibu wa kanuni ya 14(5) ya
Kanuni za Taratibu za Kutatua Migogoro namba 428/2020, makubaliano haya

yameandikishwa kama Tuzo ya Mamlaka.

IMETOLEWA KWA LAKIRI ya Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati
na Maji (EWURA) Dodoma tarehe 27 Agosti, 2021.

KAPWETE LEAH JOHN
KATIBU WA BODI



